anhkimlogo

buildings-lightCÔNG TY TNHH LUẬT ÁNH KIM

buildings-light035.815.1993

envelope-simple-light[email protected]

Có được đánh bài ăn tiền trong 3 mùng tết mà không bị xử phạt hay không?

 

Có được đánh bài ăn tiền trong 3 mùng tết mà không bị xử phạt hay không?

Đánh bài ăn tiền trong dịp Tết Nguyên đán 2022 bị xử phạt thế nào?

Hiện nay, pháp luật không nghiêm cấm hoàn toàn hành vi đánh bài, mà chỉ nghiêm cấm đối với việc đánh bài ăn tiền hoặc bằng những tài sản khác.

Tuy nhiên hiện nay có một số người còn cho rằng đánh bài trong 3 mùng tết thì sẽ không bị xử phạt. Điều này là không có căn cứ, bởi lẽ hành vi đánh bài ăn tiền trái phép là hành vi bị pháp luật nghiêm cấm tuyệt đối mà không có ngoại lệ nào khác dành cho dịp Tết.

Cụ thể, căn cứ Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP có quy định về Hành vi đánh bạc trái phép trong đó có các hình thức: xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật.

 

Vào bất kỳ ngày nào trong năm thì hành vi tham gia đánh bài ăn tiền đều được xem là trái phép và có thể bị xử phạt hành chính theo quy định về mức phạt tiền là từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Đồng thời còn có thể bị tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

Căn cứ Điều 321 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 quy định người có hành vi đánh bạc trái phép có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc với những khung hình phạt khác nhau. Ngoài ra, chủ thể vi phạm và truy cứu trách nhiệm hình sự có thể phải chịu hình phạt bổ sung là phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

 

Như vậy, việc đánh bài cho vui tại nhà dịp Tết có ăn tiền thì dù chỉ 1 ngàn 2 ngàn thì cũng được xem là hành vi vi phạm pháp luật. Tuy nhiên pháp luật không cấm hoàn toàn việc đánh bài nếu trò giải trí này không mang mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật.

 

Tóm lại, vào dịp tết hình thức giải trí đánh bài vẫn được phép tuy nhiên không được thực hiện dưới hình thức ăn tiền, tài sản, hiện vật.

Hãy liên hệ với chúng tôi để được hỗ trợ tốt nhất:
Công ty luật TNHH Ánh Kim
Địa chỉ: 80 Tây Sơn, thị trấn Phùng, huyện Đan Phượng, thành phố Hà Nội
Điện thoại: 035.815.1993
--------------------------------
???????? ÁNH kIM - UY TÍN TẠO NÊN THƯƠNG HIỆU!????????
???? Chuyên tư vấn, tranh tụng và thực hiện các thủ tục pháp lý liên quan tới:
???? Dân Sự, Hình sự, Hôn nhân gia đình, kinh doanh thương mại, thành lập, thay đổi đăng ký kinh doanh, đất đai, bất động sản,..

 

 

scroll to top

Icon contact 2